Khi nào thì được phép chuyển nhượng tên miền .vn

Bộ Thông tin và Truyền thông đã ban hành Thông tư số 16/2016/TT-BTTTT ngày 28/6/2016 hướng dẫn chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet được cấp không thông qua đấu giá (Thông tư số 16/2016/TT-BTTTT). Như vậy có phải chủ thể đã hoàn toàn có thể thực hiện các hoạt động chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền?

chuyen-nhuong-ten-mien

—–

Thông tư số 16/2016/TT-BTTTT có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15/8/2016 đã hướng dẫn chi tiết quy trình, thủ tục thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền được cấp không thông qua đấu giá.

Như vậy, kể từ ngày 15/8/2016, đã có đủ các hướng dẫn chi tiết để các tổ chức, cá nhân chính thức thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet được cấp không thông qua đấu giá.

Các chủ thể có thể yên tâm thực hiện các giao dịch chuyển nhượng theo quy định cho phép của Luật Viễn thông số 41/2009/QH12 ngày 12/11/2009 và Quyết định số 38/2014/QĐ-TTg ngày 01/7/2014 của Thủ tướng Chính phủ quy định về đấu giá, chuyển nhượng quyền sử dụng kho số viễn thông, tên miền Internet.

Tuy nhiên, việc hoàn tất nghĩa vụ nộp thuế chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet là một trong những thủ tục bắt buộc để hoàn tất quá trình chuyển nhượng.

Hiện nay vẫn còn thiếu các hướng dẫn cụ thể từ phía Bộ Tài chính đối với quy định về thuế chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet được quy định tại khoản 2 Điều 39 Quyết định số 38/2014/QĐ-TTg để các bên tham gia chuyển nhượng có thể theo đó hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế chuyển nhượng trước khi thực hiện đăng ký lại tên miền cho bên nhận chuyển nhượng.

Bộ Tài chính sẽ có trách nhiệm hướng dẫn kịp thời với thời hạn hiệu lực của Thông tư này.

————

Theo VNNIC

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *